
WANANCHI CHANGAMKIENI FURSA YA 

USAJILI WA VYETI VYA KUZALIWA 

Wananchi wametakiwa kuhakikisha wanawasajili  Watoto na kupata vyeti vya 

kuzaliwa mapema mara baada ya kuzaliwa ambacho kitawawezesha  kupata 

huduma mbalimbali za jamii zikiwemo elimu, Bima ya Afya, ajira, pamoja na 

pasi za kusafiria ng’ambo ya Nchi. 

Wito huo umetolewa  na Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa hii leo Jijini Dodoma wakati kilele cha  

maadhimisho ya wiki ya utumishi wa umma na uzinduzi wa mifumo ya utoaji 

huduma kwa njia ya kielekroniki kwa Wizara na Taasisi za Serikali. 

Mhe Majaliwa ameongeza kuwa Serikali inatambua umuhimu wa kusajili 

matukio hayo ya vizazi, vifo ndoa na talaka kwa kuwa ndiyo sehemu pekee  

inayowezesha kupata takwimu muhimu na sahihi zitakazosaidia katika kupanga 

mipango mbalimbali ya maendeleo. 

‘’Natambua na nimeona kazi nzuri inayofanywa na RITA hapa uwanjani kwani 

wananchi wanahudumiwa na kupatiwa vyeti vya kuzaliwa na vifo bila usumbufu 

wala rushwa hivyo kuthibitisha mifumo hii ninayoizindua leo inaongeza 

uwajibikaji na utoaji wa huduma bora kwa Wananchi’’. 

Kwa upande wake Waziri Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 

Utawala Bora Kapt, (MST) George  Mkuchika amesema kuwa kwa muda mrefu 

Serikali imeendelea kutambua umuhimu wa kuboresha huduma zake kwa 

umma kupitia matumizi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) kwa 

kuzingatia Mipango ya Taifa ya Maendeleo ikiwemo Dira ya Taifa ya Maendeleo 

ya 2025, Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano (2011/12 -2015-

2016) ambayo inasisitiza matumizi ya TEHAMA katika kukuza uchumi. 

Waziri Mkuchika amefafanua kuwa Mfumo wa wa utoaji huduma za Usajili wa 

Vizazi kutumia TEHAMA umeanza kufanya kazi kwenye vituo 60 katika Mikoa 

mitatu ya Geita,Shinyanga na Dar es salaam,ambapo jumla ya Wilaya 13 kata 6 

Hospitali 20 na Vituo vya  Afya 21 na ufumo umeonesha ufanisi mkubwa katika 

utoaji wa huduma. 



Ameongeza kuwa ili kuiwezesha mifumo iliyozinduliwa kuwafikia wananchi 

wengi Nchini, Serikali imeweza kupanua wigo wa matumizi ya TEHAMA hadi 

maeneo ya Vijijini kwa kuzipatia ruzuku kampuni za simu ambazo ni Airtel 

Tanzania Limited,Vodacom Tanzania Limited, MIC Tanzania Limited pamoja na 

Shirika la simu Tanzania (TTCL) ambapo jumla ya kata 286 za vijijini zenye jumla 

ya vijiji 1279 kati ya kata 347 zenye jumla ya Vijiji 1393 zimefikiwa na huduma 

za mawasiliano hadi kufikia mwishoni mwaka jana. 

‘’ Mfumo wa kuandikisha Vizazi na vifo (Birth and Dearth Ragistration System) 

utawezesha kuongeza tija na ufanisi wakati wa kuandikisha taarifa za vizazi na 

vifo hapa Nchini’’. 

Akitoa maelezo kuhusu huduma za usajili wa vizazi na vifo, Mwenyekiti wa Bodi 

ya Ushauri ya RITA Prof Hamis Dihenga amesema kuwa usajili wa matukio 

muhimu ya Binadamu na Takwimu (vizazi,vifo, ndoa na talaka na watoto wa 

kuasili) unapaswa kutiliwa mkazo kwa kuwa ndiyo chanzo cha kupata taarifa 

sahihi za matukio hayo ambapo itasaidia katika kupanga mipango mbalimbali 

ya maendeleo. 

Dihenga ameendelea kusema kuwa RITA inahitaji rasilimali watu na fedha ili 

kuhakikisha inakuwa na uwezo wa kuwafikia na kutoa huduma kwa wananchi 

wengi hasa wale wanaoishi vijijini ambao kwa kiasi kikubwa wanashindwa 

kupata huduma hii kutokana na changamoto mbalimbali. 

‘’ Kama tunavyoona hii leo tunazindua mfumo huu wa usajili wa vizazi na vifo 

na wananchi wamejitokeza na wamefurahia huduma ya usajili wa vizazi na vifo 

kwa kuwa wanasajiliwa na  kupatiwa vyeti papo hapo’’. 

Mifumo iliyozinduliwa  ni ile iliyojengwa kupitia miradi iliyogharamiwa na 

Serikali na Washirika wa Maendeleo wa Kimataifa na inawezeshwa kufanya kazi 

na kutoa huduma kupitia Miundombinu ya Mawasiliano ya Serikali ( 

Government Communications Network- GovNet) na Mkongo wa Taifa wa 

Mawasiliano (National ICT Communication Broadband Backbone – NICTBB). 

 

 

 


